Shin kun san AES (Advanced Encryption Standard) boye-boye?

Teburin Abubuwan Ciki

Ma'auni na Babba Encryption (AES) a cikin cryptography, kuma aka sani da Rijndael boye-boye, ƙayyadaddun ɓoyayyen ɓoye ne wanda gwamnatin tarayya ta Amurka ta ɗauka.

AES wani bambance-bambancen na Rijndael block cipher ne wanda wasu masu rubutun ra'ayin mazan jiya na Belgium suka haɓaka, Joan Daemen da Vincent Rijmen, waɗanda suka gabatar da shawara ga NIST yayin tsarin zaɓin AES. Rijndael saitin maɓalli ne mai maɓalli daban-daban da masu girma dabam. Don AES, NIST ya zaɓi mambobi uku na dangin Rijndael, kowannensu yana da girman toshe 128 amma tare da tsayin maɓalli daban-daban guda uku: 128, 192, da 256.

1667530107-图片1

Ana amfani da wannan ma'auni don maye gurbin ainihin DES (Data Encryption Standard) kuma an yi amfani da shi sosai a duk faɗin duniya. Bayan tsarin zaɓe na shekaru biyar, Ƙididdigar Encryption Advanced Institute of Standards and Technology (NIST) ta buga a FIPS PUB 197 a ranar 26 ga Nuwamba, 2001, kuma ya zama daidaitaccen ma'auni a kan Mayu 26, 2002. A cikin 2006, da Ma'aunin ɓoye na ci gaba ya zama ɗaya daga cikin shahararrun algorithms a cikin ɓoyayyen maɓalli na simmetric.

Ana aiwatar da AES a cikin software da kayan masarufi a duk faɗin duniya don ɓoye bayanai masu mahimmanci. Yana da mahimmanci ga tsaro na kwamfuta na gwamnati, tsaro ta yanar gizo da kariyar bayanan lantarki.

Siffofin AES (Babban Ƙirar ɓoyewa):
1.SP Network: Yana aiki akan tsarin hanyar sadarwa na SP, ba tsarin Feitel cipher da aka gani a cikin yanayin DES algorithm ba.
2. Bayanan Byte: AES boye-boye algorithm yana aiki akan bayanan byte maimakon bayanan bit. Don haka yana ɗaukar girman toshe 128-bit azaman 16 bytes yayin ɓoyewa.
3. Tsawon Maɓalli: Adadin zagaye da za a aiwatar ya dogara da tsawon maɓallin da ake amfani da shi don ɓoye bayanan. Akwai zagaye 10 don girman maɓalli 128-bit, zagaye 12 don girman maɓalli 192-bit, da zagaye 14 don girman maɓallin 256-bit.
4. Fadada Maɓalli: Yana ɗaukar maɓalli ɗaya sama yayin mataki na farko, wanda daga baya aka faɗaɗa shi zuwa maɓallan da yawa da ake amfani da su a kowane zagaye.

A halin yanzu, yawancin na'urorin Bluetooth na Feasycom suna goyan bayan watsa bayanan boye-boye na AES-128, wanda ke inganta tsaro na watsa bayanai sosai. Don ƙarin cikakkun bayanai, tuntuɓi ƙungiyar Feasycom.

Gungura zuwa top